Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» เป็นอาการตอนนอนหลับ
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptyFri Sep 30, 2011 3:51 am by Admin

» ขออนุญาตนำ บทความเจาะกรรม รหัสนาม บุศบก และ เสด็จแม่ มาลงเจ้าค่ะ
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptyTue Sep 27, 2011 4:38 pm by Admin

» ขออนุญาตนำ บทความเจาะกรรม รหัสนาม รินทิป และ กินบ่เสี้ยง มาลงเจ้าค่ะ
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptyTue Sep 27, 2011 4:32 pm by Admin

» ขออนุญาตนำ บทความเจาะกรรม รหัสนาม หมูกบลา มาลงเจ้าค่ะ
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptyTue Sep 27, 2011 4:28 pm by Admin

» ขออนุญาตนำ บทความเจาะกรรม รหัสนาม ฤๅษีตาไฟ มาลงเจ้าค่ะ
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptyMon Sep 26, 2011 4:14 pm by Admin

» ไหว้พระ9วัดกรรมฐาน9กองวันที่ 9 เสริมความก้าวหน้าในชีวิต กับอ ก๋ง
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptySat Sep 03, 2011 8:21 am by Admin

» อยากดูดวงจัง
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptyFri Aug 12, 2011 5:57 am by Arthitiya koomchai

» ปิดตำนาน สาริกาลิ้นทอง เลิกถ่ายพลังเมตตา หมดแล้วจริงๆ
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptySun Aug 07, 2011 1:08 pm by Admin

» ~~~ ` • • ดู เนื้อคู่ โชคลาภ โดยใช้ ไข่ กับ ใบไม้ Free !!! • • ’ ~~~
ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ EmptySat Jul 16, 2011 3:22 am by Admin

Affiliates
free forum

ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ

Go down

ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ Empty ขออนุญาต นำบทความเจาะกรรม รหัสนาม อสงไขย มาลงเจ้าค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Admin Thu Mar 17, 2011 5:29 am

นาม รหัส " อสงไขย" ดั่งที่ได้ ฟังเพลงไปแล้ว นั้น จะเล่าตำนาน อสงไขย รัก ของคุณให้ฟัง ก็แล้วกัน ........มิได้ เป็นการเจาะกรรมแต่เป็นการเล่าเพื่อให้คุณเข้าใจ และคิดได้ เท่านั้น ............ เรื่องมันมีอยู่ว่า .........เมื่อสิ้น หิริกุญชัย ในสมัยพระนางจาม แล้วนั้น ยังมี สาวงาม ผู้หนึ่ง ซึ่งเป็นลูกสาว ของผู้เฒ่า คำปัน มีวิชาอาคมแก้กล้านัก และยังเป็นหมอสมุนไพร รักษาคน อีกด้วย มี ลูกสาวงามนาม ว่า.....อุสามณี มี รุปอันงดงาม เป็นที่เรื่องลือนัก และยังได้รับการถ่ายทอด วิชาอาคมต่างๆ จากบิดา จนสามารถ เรียกดอกไม้ต่างๆ ได้ และฝาก ความรุ้สึกนึกคิดต่างๆ ทิ้งไว้ที่ดอก บุหงา หรอืดอกลั่นทมก็ได้ .....หากใครก็ตามนำดอกไม้ นั้นไปไว้ใต้หมอนจะสื่อกับเธอได้ มีนามวิชาว่า มาลีจิต หรือแม่ดอกไม้ และมีอยู่วันหนึ่ง หัวเมืองฝ่ายซ้าย อัน เป็นอริกับ หัวเมืองขวา ของพระนามจาม มี พระโอรสได้ ป่วยด้วยโรค นิททรา มานาน นับ สิบปี ยังทรมาน ไปถึงพระบิดาที่ไม่สามารถ มี ทายาท ได้ บัดนี้ แผ่นดินเชียงราย กับลังจะส้นกษัตร์ ลง ผู้คนล้มป่วย ไม่ทราบสาเหตุ จนกะทั้ง อุสามณี เดินทางมากลางป่า เพือ่เก็บว่านสมุนไพร ในป่า .........ดอกเอื้อง ทักว่า นี่แนะ นอ้งหญิง บัดนี้ บ้านเมื่องนี้มีคนล้มตายนอนหลับไหลอยุ่ชั่วกัลป ขอพระนอ้งจง ช่วยได้หรือไม่ ......น้องหญิง กล่าวว่าเราเป็นหมอ ตอ้งรักษา คนไข้ จะยากดีมีจน เราไม่แยก หรอก เป็นจรรยา ของเรา ต่อให้เป็นคน ที่ทำร้าย เรา ๆ ก็จะรักษา ดอก ลั่นทม ทักว่า จริงหรือ แม่ธิดาแห่งมาลี .....จริงสิ มี พระโอรสนาม ว่า มันดะเล แห่งเชียงรายและประชาชนป่วยหนัก รักษาไม่หาย ต้องได้ยา ฟื้นคือ ใบเมี่ยง มีอยู่ ณ ที่ ดอยดาวตก (ดอยสะเก็ด) เธอ จงนำใบเมี่ยงมาห่อ เป็นห่อหมก แล้ว เข้าด้วยตัวยา ภาวนา 108 คาบ ดัวยหัวใจพระอานนท์ เยี่ยงนี้ อาการต่างๆ จะหายดี .......อุสามณี จึงรอนแรม ไปดอยดาวตก และหาปรุงมา เมื่อผ่านเชียงราย ....... พบเจ้าเมือง ขอรับอาสารักษา เจ้าเมืองยิ้มเยาะว่า เป็นหญิงตัวน้อย แค่นี้ หรือจะทำการรักษาได้ พันกว่าหมอ ทั่วเวียงพิงค์ และ ย่างกุ้งยังมิมี หากเธอทำได้เราจะให้เมื่องครึ่งหนี่ง และ ให้ปกครอง อานา ประเทศ หม่อมฉันมิได้มาต้องการ ลาภอันใด เอาบุญและกุศล เพค่ะ .......และการรักษาเริ่มต้น เจ้าเมืองน้อย ลืมตา ขึ้นมองเห็น อุสามณี นึกว่า เป็นนางฟ้า นางฟ้า ฉันตายแล้วใช่มั้ย นางฟ้า แล้วพ่อแม่ ฉันหล่ะ ...หม่อมฉัน มิได้เป็นนางฟ้าดอก พระองค์ ฉัน เป็น นางดินนี่แหล่ะพ่อฉัน เป็น หมอ รักษาคน อยู่ ลำพูนนู้น .....หา ฝ่ายอริเรานี่ .......ใช่ แล้วยัยมารักษา เรา หม่อมฉันมีจรรยาบรร หมอ ตอ้งรักษา อยู่แล้ว ..............เมื่อหายแล้วฉันจักลา..........เดี๋ยวก่อน เธอ คือ ใคร นาม ว่ากะไรหรือ...........อุสามณี ........แล้ว อุสามณี ก็จากไป ทราบถึงพระบิดา ๆ ทรงกิ้ว เพราะกษัตริ์ นั้น ตรัสแล้วคืนคำมิได้ ทรงให้ ไปรับมาปกครองบ้านเมือง เจ้าชาย ซึ่งหลงรักเป็นทุนอยู่แล้วไปตาม ครั้งแล้วครั้งเล่ามิสำเร็จ ........จน ฝ่ายขวาทราบข่าว ได้กล่าวโทษ่ตาย แก่อุสามณี ว่า เป็นไส้ศึก แม้ จะอธิบายเยี่ยงใด่ ก็มิมี่ ที่ท่าว่าจะ ยกโทษตายได้ เจ้าชาย ได้ทราบ เลยจัดขบวนไปตาย ........ หม่อมฉันขอรับโทษตายแทน พระเจ้าค้า.........ดีจริงมิงหาที่ตายแท้ .........บัดนี้ หัวเมืองซ้าย จะได้ ไม่มีเสี้ยนหนาม เอามันไปตัดหัวแทน .......ด้วยเกล้า .........อิฉันเป็นผู้ก่อเหตุ ให่หมอ่มฉัน รับโทษเถอะ ..........ดี มิงทั้งสองอยากตายกันมาก ใช่มั้ย จับมันทั้งคู่ แยกกัน ....... เอา ผู้ชายไป ฝังทั้งเป็น ที่ เจดีย์ ใกล้พระนางจาม ส่วน อินังหมอ นี่ .....ให้มา เป็น ลูกสะใภ้ กู จัดอภิเษก พรุ่งนี้............แล้วมิงก่อนตาย เจ้า เมือ่งน้อย จะขออะไรกุ...........ขอให้หม่อมฉัน ลืมตา ได้ เห็นคนที่ฉันรักเป็นครั้งสุดท้าย .......ได้ น้ำตาไหลพรากทั้งสอง ..........ปิ่มใจจะขาด เอาหมอ ผี มา ทำพิธีมิให้มันได้สมกันทุกชาติ ..........เสียง เจ้าหญิง ฝ่าย ขวา พูด ......ได้พระเจ้าค่ะ.... หมอผี นำ ดวงแก้วมา เก็บจิต อีกอันนึง ไปทิ้งที่ปิง อีกอันนึง ไปทิ้งที่ แม่น้ำวัง .........แล้ว ฝังเจ้าเมืองน้อย ทั้งเป็น ........ก่อนแผ่นดินจะกลบหน้า.........มีเสียงร้องเป็น ภาษาเหนือว่า..........ต้วยฮักนี้มีกรรม ฮืมต๋ามามา เจอนางฟ้ามิ กล้าฮัก จะได๋ แต่ตีงวันนี้ ได้ ป่ะแฮ้ว แต่ มิอาจ ร่วมหอ เคียงใดได้ ถึงเฮาจะต๋าย ขอได้ ยิน เสียง คนทีเฮ้า ฮักต๋วยเถอะเจ้า และ ขอสุมาเต้อะเจ้า กับคนฝังต้วย บ่ได้มีเวรกั๋นคือ ก่อ .....คิดถึงเจ้าตราบ ฟ้าฮั่ม จนโลกนี้ และโลกหน้า .......ขอ ไสบ ก่อ และผมต้วย อาถรรย์ ทั้งหลาย จงพ่ายแพ้ แก่แฮงอธิต๋าน ของเฮ่า ต้วยก่อ........สาธุ พันฟ้าร้องคำราม ............แล้วก่อถุกกลบ....อนิจจา.........อุสามณี ...ร้องปิ่มใจจะขาด...........กล่าวว่า ร่างกาย แม้เป็นของใคร แต่จิตใจ จะเป็นของเจ้าพี่คนเดียว..........ชั่ว กาล แม้ อสงไขย นานตราบนาน............จะเฝ้ารอ แม้ บุญมีจริง จงสมรักด้วยเถิด...........จากนั้น ก็มิมีใครเห็นนางอีกเลย ว่ากันว่า...........นางต้มยา แล้วนอนหลับนิทรา จนวัน สิ้น เชียงรายยย......... ความฮักมักเป็นจะนี้ แลฯ............
Admin
Admin
Admin

https://a-gonk.thai-forum.net

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics